Kế Toán Tân Thuế Việt > Blog > Tin tức > Xuất hóa đơn sai thời điểm sẽ bị phạt như thế nào?
Mức phạt khi ngày xuất hóa đơn sai

Xuất hóa đơn sai thời điểm tùy theo mức độ mà doanh nghiệp sẽ bị cảnh cáo hoặc bị phạt tiền theo quy định. Lỗi sai này là một trong những vấn đề về hóa đơn mà doanh nghiệp nào cũng cần phải nắm vững. Theo đó, thông tin về ngày hóa đơn đầu ra đã được quy định rõ trong nghị định 125/2020/NĐ-CP với đầy đủ các chi tiết về lỗi phạt.

Thế nào vi phạm lỗi xuất hóa đơn sai thời điểm

Nghị định 123/2020/NĐ-CP và Thông tư 78/2021/TT-BTC đã quy định cụ thể về ngày lập hóa đơn. Ttheo Khoản 1 và Khoản 2, Điều 9, Nghị định 123/2020/NĐ-CP có nêu rõ như sau:

Đối với hoạt động bán hàng hóa

Thời điểm mà việc thay đổi quyền sở hữu hàng hóa cho ngư

Đối với hoạt động bán hàng hóa

thanh toán tiền trong giao dịch của người mua và người bán đã thành công hay chưa. Đây chỉ là thời điểm mà quy định bắt buộc phải xuất hóa đơn

Lỗi xuất hóa đơn sai ngày theo quy định
Lỗi xuất hóa đơn sai ngày theo quy định

Đối với hoạt động cung ứng dịch vụ

Những ngành nghề thuộc nhóm cung ứng dịch vụ. Ngày xuất hóa đơn sẽ là thời gian hoàn thành việc cung cấp dịch vụ. Cũng như nhóm ngành hàng hóa. Hóa đơn được lập vào thời điểm quy định cũng không phân biệt được vấn đề thanh toán tiền. Nếu việc giao nhận dịch vụ

Đối với hoạt động cung ứng dịch vụ

chi tiết về các khoản số lượng, khối lượng, giá tri hàng hóa,..,

Một số trường hợp thỏa thuận của hai bên về việc thanh toán tiền trước thì khi lập hóa đơn cũng là được xem thời điểm thu tiền. Các khoản tiền cọc, tạm ứng sẽ không được tính vào trường hợp này. Thời điểm xuất hóa đơn sẽ được tính là khi hoàn thành. Các nhóm ngành dịch vụ về: tài chính, kiểm toán, thiết kế,… cần lưu ý điều này để không mắc phải lỗi xuất hóa đơn sai thời điểm.

Các trường hợp khác

Khoản 4, Điều 9, Nghị định 123/2020/NĐ-CP đã quy định về ngày xuất hóa đơn đầu ra của các trường hợp đặc biệt. Trong đó các doanh nghiệp ngành thuộc lĩnh vực kinh doanh vận tải hàng không, cung ứng nhiên liệu cho hãng hàng không, cung cấp điện, công nghệ thông tin,dịch vụ viễn thông, logistic, xây dựng, lắp đặt, bất động sản, thăm dò và khai thác, chế biến dầu thô, thương mại bán lẻ, dịch vụ ăn uống, ngân hàng, chứng khoán, bảo hiểm, vận tải taxi, cơ sở y tế, thu phí đường bộ,… thời điểm lập hóa đơn sẽ có quy định khác.

Các trường hợp kháctrên thì phải căn cứ theo hướng dẫn tại Nghị định 123 để thực hiện.

Những hóa đơn được xuất ra không đủ các quy định trên đây thì sẽ bị vi phạm lỗi xuất hóa đơn sai ngày.

Mức phạt xuất hóa đơn sai thời điểm

Khi vi phạm lỗi hóa đơn xuất sai thời điểm, căn cứ theo Điều 24, Nghị định 125/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính Phủ quy định mức xử phạt như:

Phạt cảnh cáo

Doanh nghiệp vi phạm ngày xuất hóa đơn ra không đúng theo quy định nhưng việc nộp thuế vẫn thực hiện đúng, kèm theo các chi tiết giảm nhẹ. Trường hợp này, doanh nghiệp sẽ bị phạt nhẹ để cảnh cáo.

Phạt tiền từ 3 triệu đồng – 5 triệu đồng

Hành vi xuất hóa đơn không đúng thời điểm nhưng không dẫn đến chậm nghĩa vụ thực hiện về thuế, nhưng không nằm trong trường hợp phạt cảnh cáo. Doanh nghiệp sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng

Mức phạt khi ng<h3 style=Phạt cảnh cáontanthueviet.com/wp-content/uploads/2022/10/xuat-hoa-don-sai-thoi-diem-300x212.png 300w, https://ketoantanthueviet.com/wp-content/uploads/2022/10/xuat-hoa-don-sai-thoi-diem-150x106.png 150w, https://ketoantanthueviet.com/wp-content/uploads/2022/10/xuat-hoa-don-sai-th

Phạt tiền từ 3 triệu đồng – 5 triệu đồng

class="wp-caption-text">Mức phạt khi ngày xuất hóa đơn sai

Phạt tiền từ 4 triệu đồng – 8 triệu đồng

Doanh nghiệp khi mắc lỗi sai về thời gian lập hóa đơn không đúng sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Trừ trường hợp quy định tại Điểm a, Khoản 1 của Điều 24, Nghị định 125/2020/NĐ-CP.

Phạt tiền từ 10 triệu đồng – 20 triệu đồng

Mức phạt cao nhất dành cho doanh nghiệp là từ 10.000.000 đồng – 20.000.000 đồng. Áp dụng cho hành vi không xuất hóa đơn khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ cho người mua theo quy định. Trừ một số trường hợp đã được quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 24, Nghị định 125/2020/NĐ-CP.

Hóa đơn xuất sai ngày có được khấu trừ thuế GTGT không?

Phạt tiền từ 4 triệu đồng – 8 triệu đồng75" srcset="https://ketoantanthueviet.com/wp-content/uploads/2022/10/xuat-hoa-don-sai-thoi-diem-3-300x188.jpg 300w, https://ketoantanthueviet.com/wp-content/uploads/2022/10/xuat-hoa-don-sai-thoi-diem-3-150x94.jpg 150w, https://ketoantanthueviet.com/wp-conten

Phạt tiền từ 10 triệu đồng – 20 triệu đồng

nt/uploads/2022/10/xuat-hoa-don-sai-thoi-diem-3.jpg 800w" sizes="(max-width: 600px) 100vw, 600px" />
Xuất hóa đơn sai quy định có được khấu trừ không?

Xuất hóa đơn sai thời điểm sẽ được khấu trừ vào chi phí của công ty. Căn cứ theo Công văn 2104/TCT-KK ngày 6/6/2014, Công văn số 5572/CT-TTHT ngày 14/2/2020. Công văn 74116/CT-TTHT ngày 2/12/2016 và Công văn 76600/CT-TTHT ngày 19/11/0218. Công văn 2731/TCT-CS ngày 20/6/2016. Việc khấu trừ sẽ được diễn ra nếu đáp ứng đủ các điều sau:

  • Việc kê khai và nộp thuế được bên bán thực hiện đầy đủ, đúng quy định.
  • Thuế GTGT của hóa đơn đầu vào là thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuế của bên mua.
  • Trong thực tế, có việc mua bán, có hóa đơn, chứng từ đầy đủ và hợp pháp.

Mặc dù được khấu trừ nhưng khi vi phạm lỗi lập hóa đơn sai thời gian quy định. Bên bán vẫn sẽ bị xử phạt theo các quy định đã nêu ở các phần trên.
Những thông tin đã được Kế Toán Tân Thuế Việt tổng hợp trên đây. Hy vọng đã giúp khách hàng nắm vững các lỗi sai và cách xử phạt khi xuất hóa đơn sai thời điểm.
Ngoài ra, để biết thêm thông tin chi tiết về các vấn đề liên quan đến hóa đơn. Khách hàng vui lòng liên hệ thông tin sau:

DỊCH VỤ KẾ TOÁN TÂN THUẾ VIỆT

Địa chỉ: 143 đường HT06, P Hiệp Thành, Quận 12, TPHCM

Email: sales@daloctai.com

Hotline: 0938.123.657 – 08.5759.8368 – 039.365.1247 MS Lan và cộng sự

Website dịch vụ thành lập công ty https://thanhlapcongtygiarehcm.com

Website dịch vụ chữ ký số https://chukysoca.com 

Website dịch vụ thiết kế website https://web3s.com.vn

Website dịch vụ hosting máy chủ https://azdata.vn

Leave a Reply

08.5759.8368