Xin cấp lại giấy phép lái xe có cần giấy khám sức khỏe không?

Kế Toán Tân Thuế Việt > Blog > Thủ tục hành chính > Xin cấp lại giấy phép lái xe có cần giấy khám sức khỏe không?

Xin cấp lại giấy phép lái xe có cần giấy khám sức khỏe không?

Xin cấp lại giấy phép lái xe có cần giấy khám sức khỏe không?

Dịch vụ kế toán thuế trọn gói

Một trong những câu hỏi mà các tài xế vô cùng quan tâm khi làm thủ tục xin cấp lại giấy phép lái xe là có cần phải đem theo giấy khám sức khỏe hay không. Cùng tìm kiếm câu trả lời trong bài viết sau.

Mục lục bài viết[Ẩn]
  • 1. Giấy phép lái xe được cấp lại trong trường hợp nào?
  • 2. Xin cấp lại giấy phép lái xe có cần giấy khám sức khỏe không?
  • 3. Không có hoặc có giấy phép lái xe nhưng quá hạn, tài xế bị phạt thế nào?

1. Giấy phép lái xe được cấp lại trong trường hợp nào?

Theo Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, giấy phép lái xe sẽ được cấp lại trong các trường hợp sau:

(1) – Giấy phép lái xe đã quá hạn hạn sử dụng.

– Trường hợp quá hạn dưới 03 tháng: Được cấp lại giấy phép lái xe mà không cần thi lý thuyết hay thực hành.

– Trường hợp quá hạn từ 03 tháng – dưới 01 năm: Tài xế phải sát hạch lại lý thuyết mới được cấp lại giấy phép lái xe.

– Trường hợp quá hạn từ 01 năm trở lên: Tài xế phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành mới được cấp lại giấy phép lái xe.

(2) – Giấy phép lái xe bị mất.

– Trường hợp giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng: Được xét cấp lại giấy phép lái xe.

– Trường hợp giấy phép lái xe bị mất, quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên thì phải thi sát hạch để được cấp lại giấy phép lái xe.

+ Quá hạn từ 03 tháng – dưới 01 năm: Tài xế phải thi lại lý thuyết.

+ Quá hạn từ 01 năm trở lên: Tài xế phải thi lại cả lý thuyết và thực hành. 

xin cap lai giay phep lai xe co can giay kham suc khoe

2. Xin cấp lại giấy phép lái xe có cần giấy khám sức khỏe không?

Cũng theo Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT và hướng dẫn tại Điều 19, Điều 9 Thông tư này, tùy vào từng trường hợp xin cấp lại giấy phép lái xe mà tài xế có thể phải chuẩn bị thêm cả giấy khám sức khỏe hoặc không. Cụ thể như sau:

* Trường hợp xin cấp lại giấy phép lái xe PHẢI CÓ giấy khám sức khỏe:

– Cấp lại giấy phép lái xe hạng A4, B2, C, D, E, FB2, FC, FD, FE do quá hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên.

Trường hợp này phải có giấy khám sức khỏe bởi đây là giấy tờ yêu cầu bắt buộc phải có trong hồ sơ thi sát hạch lại giấy phép lái xe do để quá hạn từ 03 tháng trở lên.

– Cấp lại giấy phép lái xe hạng A4, B2, C, D, E, FB2, FC, FD, FE do bị mất.

Trường hợp này phải có giấy khám sức khỏe bởi đây là giấy tờ bắt buộc trong hồ sơ xin cấp lại giấy phép lái xe khi bị mất.

* Trường hợp xin cấp lại giấy phép lái xe KHÔNG cần giấy khám sức khỏe:

– Cấp lại giấy phép lái xe hạng A4, B2, C, D, E, FB2, FC, FD, FE do quá hạn sử dụng dưới 03 tháng.

– Cấp lại giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 do bị mất.

Xem thêm: Thủ tục cấp lại Giấy phép lái xe mới nhất

3. Không có hoặc có giấy phép lái xe nhưng quá hạn, tài xế bị phạt thế nào?

Trường hợp bị mất hoặc để quá hạn giấy phép lái xe nhưng không làm thủ tục cấp lại, nếu cố tình đưa phương tiện tham gia giao thông, tài xế sẽ bị phạt vi phạm hành chính theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, được sửa bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP như sau:

Lỗi

Phương tiện

Ô tô

Xe máy

Không có giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

10 – 12 triệu đồng

(Điểm b khoản 9 Điều 21)

Xe máy dưới 175cc:

01 – 02 triệu đồng

Xe máy từ 175cc:

04 – 05 triệu đồng

(Điểm a khoản 5 và điểm b khoản 7 Điều 21)

Có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng

Hết hạn dưới 03 tháng

05 – 07 triệu đồng

(Điểm a khoản 8 Điều 21)

Không quy định

Hết hạn từ 03 tháng

10 – 12 triệu đồng

(Điểm a khoản 9 Điều 21)

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi: “Xin cấp lại giấy phép lái xe có cần giấy khám sức khỏe không?” Nếu vẫn còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ tổng đài 1900.6192 để được tư vấn chi tiết.

Chúng tôi hi vọng nội dung này sẽ hữu ích cho bạn. Nếu bạn cần giải pháp doanh nghiệp trọn gói của Lan Kế Toán hãy liên hệ chúng tôi: 

DỊCH VỤ KẾ TOÁN TÂN THUẾ VIỆT

Địa chỉ: 143 đường HT06, P Hiệp Thành, Quận 12, TPHCM 

Email: sales@daloctai.com 

Hotline: 0938.123.657 – 08.5759.8368 – 039.365.1247 MS Lan và cộng sự

Website dịch vụ thành lập công ty https://thanhlapcongtygiarehcm.com 

Website dịch vụ chữ ký số https://chukysoca.com 

Website dịch vụ thiết kế website https://web3s.com.vn

Website dịch vụ hosting máy chủ https://azdata.vn

Góp ý nội dung bài viết xin liên hệ admin tranvuong.vachngan@gmail.com. Hay tác quyền bài viết thuộc về chủ sở hữu. 

Nguồn: https://luatvietnam.vn/giao-thong/xin-cap-lai-giay-phep-lai-xe-co-can-giay-kham-suc-khoe863-90530-article.html

About the author

Tôi là Lan Kế Toán là quản lý điều hành Công ty TNHH Đa Lộc Tài. Đơn vị chuyên cung cấp dịch vụ kế toán thuế, thủ tục giấy phép kinh doanh, hóa đơn điện tử và chữ ký số tại Việt Nam.

Leave a Reply

08.5759.8368