Mất giấy chứng tử có xin cấp trích lục lại được không?

Kế Toán Tân Thuế Việt > Blog > Thủ tục hành chính > Mất giấy chứng tử có xin cấp trích lục lại được không?

Mất giấy chứng tử có xin cấp trích lục lại được không?

Mất giấy chứng tử có xin cấp trích lục lại được không?

Dịch vụ kế toán thuế trọn gói

Giấy khai tử là giấy tờ quan trọng cần có để giải quyết các thủ tục về chia tài sản thừa kế, hôn nhân và gia đình… Vậy nếu mất Giấy chứng tử có xin cấp trích lục lại được không?

Mục lục bài viết[Ẩn]
  • 1. Có thể xin trích lục Giấy chứng tử
  • 2. Mất Giấy chứng tử xin cấp trích lục ở đâu?
  • 3. Thủ tục cấp trích lục Giấy chứng tử
  • 3.1. Thành phần hồ sơ
  • 3.2. Trình tự thực hiện
  • 3.3. Thời hạn giải quyết

 

1. Có thể xin trích lục Giấy chứng tử

Khai tử là thủ tục xác nhận một người đã qua đời và chấm dứt các quan hệ pháp luật có liên quan đến người đó.

Khi một người qua đời, người thân của họ phải làm thủ tục đăng ký khai tử và kết quả của thủ tục này là Giấy khai tử. 

Căn cứ Điều 37 Luật Hộ tịch 2014, Giấy khai tử hay Giấy chứng tử là giấy tờ hộ tịch do Ủy ban nhân dân cấp xã (nơi cư trú cuối cùng của người chết) cấp cho thân nhân là vợ, chồng, cha, mẹ, con hoặc người thân thích khác nhằm xác nhận một người đã chết.

Nếu mất Giấy chứng tử bản gốc, người thân của người đã mất có thể xin cấp bản sao trích lục từ Cơ sở dữ liệu hộ tịch để sử dụng trong trường hợp cần thiết bởi:

Theo khoản 9 Điều 4 Luật Hộ tịch:

9. Trích lục hộ tịch là văn bản do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp nhằm chứng minh sự kiện hộ tịch của cá nhân đã đăng ký tại cơ quan đăng ký hộ tịch. Bản chính trích lục hộ tịch được cấp ngay sau khi sự kiện hộ tịch được đăng ký. Bản sao trích lục hộ tịch bao gồm bản sao trích lục hộ tịch được cấp từ Cơ sở dữ liệu hộ tịch và bản sao trích lục hộ tịch được chứng thực từ bản chính.

Khi mất bản gốc, người dân sẽ không thể thực hiện thủ tục chứng thực bản sao từ bản chính mà chỉ có thể trích lục hộ tịch được cấp từ Cơ sở dữ liệu hộ tịch.

Trong đó, bản sao trích lục hộ tịch được cấp từ Cơ sở dữ liệu hộ tịch chính là bản sao được cấp từ sổ gốc.

Khoản 1 Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định, bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. Vì vậy, bản trích lục Giấy chứng tử được cấp từ Cơ sở dữ liệu hộ tịch cũng có giá trị sử dụng thay cho bản chính.

mat giay chung tu co lam lai duoc khong

2. Mất Giấy chứng tử xin cấp trích lục ở đâu?

Theo Điều 63 Luật Hộ tịch:

Cá nhân không phụ thuộc vào nơi cư trú có quyền yêu cầu Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch cấp bản sao trích lục hộ tịch về sự kiện hộ tịch của mình đã được đăng ký.

Trong đó, khoản 5 Điều 4 Luật này nêu rõ:

Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch gồm cơ quan đăng ký hộ tịch, Bộ Tư pháp, Bộ Ngoại giao và cơ quan khác được giao thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

Căn cứ các quy định trên, người thân đăng ký khai tử cho người đã mất có thể xin cấp trích lục Giấy chứng tử tại cơ quan đăng ký hộ tịch là Ủy ban nhân dân cấp xã thuận tiện nhất với mình.
 

3. Thủ tục cấp trích lục Giấy chứng tử

Điều 28 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn:

3.1. Thành phần hồ sơ

  • Tờ khai theo mẫu;

  • Bản sao Giấy chứng tử được cấp hợp lệ. Nếu không có bản sao Giấy chứng tử thì nộp bản sao hồ sơ, giấy tờ liên quan chứng minh được sự kiện chết.

3.2. Trình tự thực hiện

Bước 1: Nộp hồ sơ

Ngoài các giấy tờ trong hồ sơ, khi thực hiện thủ tục này, người yêu cầu cũng cần mang theo Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/Hộ chiếu (bản chính hoặc bản sao công chứng) còn giá trị sử dụng để xuất trình và chứng minh nhân thân.

Bước 2: Công chức tư pháp – hộ tịch kiểm tra hồ sơ.

Bước 3:  Cấp trích lục 

Nếu xét thấy các thông tin là đầy đủ, chính xác và đúng pháp luật thì công chức tư pháp – hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký cấp bản chính trích lục hộ tịch cho người có yêu cầu.

Đồng thời, ghi nội dung đăng ký lại khai tử vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu khai tử ký, ghi rõ họ tên vào Sổ hộ tịch.

3.3. Thời hạn giải quyết

Trong 05 ngày làm việc. Trường hợp cần xác minh thêm thông tin thì thời hạn giải quyết không quá 10 ngày làm việc.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Mất Giấy chứng tử có làm lại được không? Nếu có khó khăn trong việc thực hiện thủ tục này, gọi ngay 1900.6192 để được tư vấn, hỗ trợ.

Chúng tôi hi vọng nội dung này sẽ hữu ích cho bạn. Nếu bạn cần giải pháp doanh nghiệp trọn gói của Lan Kế Toán hãy liên hệ chúng tôi: 

DỊCH VỤ KẾ TOÁN TÂN THUẾ VIỆT

Địa chỉ: 143 đường HT06, P Hiệp Thành, Quận 12, TPHCM 

Email: sales@daloctai.com 

Hotline: 0938.123.657 – 08.5759.8368 – 039.365.1247 MS Lan và cộng sự

Website dịch vụ thành lập công ty https://thanhlapcongtygiarehcm.com 

Website dịch vụ chữ ký số https://chukysoca.com 

Website dịch vụ thiết kế website https://web3s.com.vn

Website dịch vụ hosting máy chủ https://azdata.vn

Góp ý nội dung bài viết xin liên hệ admin tranvuong.vachngan@gmail.com. Hay tác quyền bài viết thuộc về chủ sở hữu. 

Nguồn: https://luatvietnam.vn/hanh-chinh/mat-giay-chung-tu-co-lam-lai-duoc-khong-570-90416-article.html

About the author

Tôi là Lan Kế Toán là quản lý điều hành Công ty TNHH Đa Lộc Tài. Đơn vị chuyên cung cấp dịch vụ kế toán thuế, thủ tục giấy phép kinh doanh, hóa đơn điện tử và chữ ký số tại Việt Nam.

Leave a Reply

08.5759.8368