Mất bằng lái xe có phải thi lại không? Xin cấp lại thế nào?

Kế Toán Tân Thuế Việt > Blog > Thủ tục hành chính > Mất bằng lái xe có phải thi lại không? Xin cấp lại thế nào?

Mất bằng lái xe có phải thi lại không? Xin cấp lại thế nào?

Mất bằng lái xe có phải thi lại không? Xin cấp lại thế nào?

Dịch vụ kế toán thuế trọn gói

Mất bằng lái xe có phải thi lại không là thắc mắc mà rất nhiều người đặt ra trong hoàn cảnh không may bị mất ví, giấy tờ. Hãy theo dõi bài viết sau để được hướng dẫn xin cấp lại bằng lái xe bị mất một cách đơn giản và dễ hiểu nhất.

Mục lục bài viết[Ẩn]
  • 1. Mất bằng lái xe có phải thi lại không?
  • 2. Xin cấp lại bằng lái xe bị mất như thế nào?
  • 2.1. Nơi cấp
  • 2.2. Hồ sơ cần chuẩn bị
  • 2.3. Trình tự, thủ tục
  • 2.4. Thời gian xin cấp lại

1. Mất bằng lái xe có phải thi lại không?

Theo quy định tại Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, người có giấy phép lái xe bị mất thì được xét cấp lại giấy phép lái xe.

Trong đó, người có giấy phép lái xe bị mất mà quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên, có tên trong hồ sơ quản lý sát hạch, không thuộc trường hợp đang bị thu giữ, xử lý thì sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ xin cấp lại giấy phép bị mất phải dự sát hạch lại các nội dung:

  • Quá hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm: Sát hạch lại lý thuyết;

  • Quá hạn sử dụng từ 01 năm trở lên: Sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành.

Như vậy, người có giấy phép lái xe bị mất không cần thi lại mà chỉ cần làm thủ tục cấp lại giấy phép lái xe.

Tuy nhiên, nếu giấy phép bị mất quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên thì sau khi nộp hồ sơ xin cấp lại vẫn phải tham gia sát hạch lại lý thuyết hoặc cả lý thuyết và thực hành.

mat bang lai xe co phai thi lai khong


2. Xin cấp lại bằng lái xe bị mất như thế nào?

2.1. Nơi cấp

Căn cứ Điều 36 Thông tư 12/2017, người bị mất giấy phép lái xe phải làm thủ tục cấp lại giấy phép lái xe tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông Vận tải.

Địa chỉ Tổng cục Đường bộ Việt Nam: Lô D20, khu đô thị Cầu Giấy, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội. 

Số điện thoại: (+84) 4 385 714 44; Số Fax: 84 4 385 714 40.

2.2. Hồ sơ cần chuẩn bị

Hồ sơ xin cấp lại Giấy phép lái xe bị mất quy định tại Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, gồm có:

– Đơn đề nghị cấp lại Giấy phép lái xe theo mẫu;

– Hồ sơ gốc phù hợp với Giấy phép lái xe bị mất (nếu có);

– Giấy khám sức khỏe của lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp, trừ trường hợp cấp lại giấy phép lái xe không thời hạn hạng A1, A2, A3;

– Bản sao Chứng minh, nhân dân hoặc Căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn hạn.

2.3. Trình tự, thủ tục

Thủ tục xin cấp lại Giấy phép lái xe tương đối đơn giản, người lái xe chỉ cần thực hiện theo các bước:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Chuẩn bị 01 bộ hồ sơ như hướng dẫn trên.

Bước 2: Nộp hồ sơ

Nộp hồ sơ tại bộ phận tiếp nhận và trả hồ sơ của Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông Vận tải.

Chụp ảnh trực tiếp và xuất trình bản chính các giấy tờ trong hồ sơ (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu. 

Bước 3: Nộp lệ phí cấp lại bằng lái xe

Lệ phí cấp lại bằng lái xe bị mất quy định tại Thông tư 188/2016/TT-BTC như sau:

– Lệ phí cấp lại: 135.000 đồng/lần.

– Phí sát hạch:

Thi sát hạch lái xe máy (hạng xe A1, A2, A3, A4): Sát hạch lý thuyết là 40.000 đồng/lần; Sát hạch thực hành là 50.000 đồng/lần.

Thi sát hạch lái xe ô tô (hạng xe B1, B2, C, D, E, F): Sát hạch lý thuyết là 90.000 đồng/lần; Sát hạch thực hành trong hình là 300.000 đồng/lần; Sát hạch thực hành trên đường giao thông là 60.000 đồng/lần.

Bước 4: Nhận bằng lái xe cấp lại

Người làm thủ tục đến bộ phận tiếp nhận và trả hồ sơ theo hời hạn ghi trên giấy hẹn.

2.4. Thời gian xin cấp lại

Trường hợp

Thời gian

Giấy phép lái xe bị mất còn thời hạn hoặc quá thời hạn dưới 03 tháng

 

02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ, chụp ảnh và nộp lệ phí theo quy định, nếu không phát hiện giấy phép lái xe đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý; có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch.

Theo điểm d khoản 2 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT

Giấy phép lái xe bị mất quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên

Thời gian cấp lại giấy phép lái xe thực hiện như đối với cấp mới, tức không quá 10 ngày làm việc kể từ ngày kết thúc kỳ sát hạch.

Theo khoản 6 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT

 

Trên đây là phần giải đáp về vấn đề: Mất bằng lái xe có phải thi lại không? Nếu còn vấn đề vướng mắc liên quan đến thủ tục này, bạn đọc liên hệ ngay tổng đài 1900.6192  để được các chuyên gia pháp lý của LuatVietnam tư vấn chi tiết.

Chúng tôi hi vọng nội dung này sẽ hữu ích cho bạn. Nếu bạn cần giải pháp doanh nghiệp trọn gói của Lan Kế Toán hãy liên hệ chúng tôi: 

DỊCH VỤ KẾ TOÁN TÂN THUẾ VIỆT

Địa chỉ: 143 đường HT06, P Hiệp Thành, Quận 12, TPHCM 

Email: sales@daloctai.com 

Hotline: 0938.123.657 – 08.5759.8368 – 039.365.1247 MS Lan và cộng sự

Website dịch vụ thành lập công ty https://thanhlapcongtygiarehcm.com 

Website dịch vụ chữ ký số https://chukysoca.com 

Website dịch vụ thiết kế website https://web3s.com.vn

Website dịch vụ hosting máy chủ https://azdata.vn

Góp ý nội dung bài viết xin liên hệ admin tranvuong.vachngan@gmail.com. Hay tác quyền bài viết thuộc về chủ sở hữu. 

Nguồn: https://luatvietnam.vn/hanh-chinh/mat-bang-lai-xe-co-phai-thi-lai-khong-570-90611-article.html

About the author

Tôi là Lan Kế Toán là quản lý điều hành Công ty TNHH Đa Lộc Tài. Đơn vị chuyên cung cấp dịch vụ kế toán thuế, thủ tục giấy phép kinh doanh, hóa đơn điện tử và chữ ký số tại Việt Nam.

Leave a Reply

08.5759.8368